ในปี พ.ศ. 2551 ซึ่งเป็นวาระ 108 พรรษา สมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี เป็นอีกวาระ หนึ่งที่คณะแพทยศาสตร์ได้รับพระมหากรุณาธิคุณฯ พระราชทานพระบรมราชนุญาต ให้จัดสร้างพิพิธภัณฑ์ และพระนามว่า “พิพิธภัณฑ์สมเด็จพระศรีนครินทราบราราชชนนี” ณ โรงพยาบาลศรีนครินทร์ โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเป็นแหล่งเรียนรู้ เกี่ยวกับพระราชประวัติ และพระราชกรณียกิจของสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี โดยเฉพาะในด้านการดูแลสุขภาพ และการส่งเสริมคุณภาพชีวิตของประชาชนในท้องถิ่นทุรกันดาร ได้รับพระมหา
กรุณาธิคุณ พระราชทานพระบรมราชานุญาตเมื่อวันที่ 12 กันยายน 2552 นับเป็นพระมหา
กรุณาธิคุณ อันหาที่สุดมิได้
สัญลักษณ์พิพิธภัณฑ์ Click..